Hàng hóa dịch vụ được khuyến mại, dùng để khuyến mại

LUẬT THÀNH THÁI – HOTLINE 0961 961 043

Tóm tắt câu hỏi:

Công ty tôi chuyên bán buôn mặt hàng rượu nếp. Sắp tới, công ty muốn khuyến mại cho các cửa hàng đại lý bằng một số sản phẩm như xô đựng đá, ly, cốc, áo mưa. Vậy Luật sư cho hỏi là Việc này có hợp pháp không?

Trả lời câu hỏi:

1. Cơ sở pháp lý

– Luật Thương mại 2005;

– Nghị định số 81/2018/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn

Theo Điều 93, Điều 94 Luật Thương mại 2005 về Hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại và Hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại thì phải là các hàng hóa, dịch vụ được kinh doanh hợp pháp.

Mặt khác, theo quy định tại Điều 5 Nghị định 81/2018/NĐ-CP:

1. Hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không bao gồm rượu, xổ số, thuốc lá, sữa thay thế sữa mẹ, thuốc chữa bệnh cho người kể cả các loại thuốc đã được phép lưu thông theo quy định của Bộ Y tế (trừ trường hợp khuyến mại cho thương nhân kinh doanh thuốc) dịch vụ khám, chữa bệnh của cơ sở y tế công lập, dịch vụ giáo dục của cơ sở công lập, cơ sở giáo dục nghề nghiệp công lập, hàng hóa, dịch vụ bị cấm lưu hành tại Việt Nam và các hàng hóa, dịch vụ khác bị cấm khuyến mại theo quy định của pháp luật.

2. Hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại không bao gồm rượu, xổ số, thuốc lá, thuốc chữa bệnh cho người kể cả các loại thuốc đã được phép lưu thông theo quy định của Bộ Y tế (trừ trường hợp khuyến mại cho thương nhân kinh doanh thuốc), hàng hóa, dịch vụ bị cấm lưu hành tại Việt Nam và các hàng hóa, dịch vụ bị cấm khuyến mại khác theo quy định của pháp luật.

3. Tiền có thể được sử dụng như hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, trừ các trường hợp khuyến mại theo hình thức:

– Đưa hàng mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền

– Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, cung ứng dịch vụ trước đó, được áp dụng trong thời gian khuyến mại đã thông báo (khuyến mại bằng hình thức giảm giá)

– Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ.

Như vậy, rượu nếp là một trong những loại hàng hóa bị cấm dùng để khuyến mại và được khuyến mại. Do vậy, trường hợp này, Công ty bạn không được thực hiện chương trình khuyến mại.

Nếu có bất kỳ thắc mắc gì, xin quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo SĐT: 0961 961 043; hoặc địa chỉ email: luatthanhthai@gmail.com để nhận được sự tư vấn kịp thời, dịch vụ nhanh gọn, chính xác.

Rất hân hạnh được phục vụ quý khách!

Các bài viết liên quan:

Tạo hóa đơn điện tử trong doanh nghiệp

Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của doanh nghiệp

Mở tài khoản ngân hàng cho Công ty cổ phần sau khi thành lập

Tin liên quan