Kinh doanh thuốc lá mà không có giấy phép bán lẻ thuốc lá sẽ bị phạt như thế nào?

Trường hợp tổ chức cá nhân vi phạm trong việc kinh doanh thuốc lá mà không có giấy phép bán lẻ thuốc lá sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào? Mức xử phạt ra sao? Ngay sau đây hãy  cùng Luật Thành Thái tìm hiểu để biết rõ hơn vấn đề này.

Quy định về xử phạt hành chính khi kinh doanh thuốc lá mà không có giấy phép bán lẻ thuốc lá

I. Căn cứ pháp lý

– Luật phòng chống tác hại của thuốc lá số 09/2012/QH13 ban hành ngày 18/06/2012;      

– Nghị định số 67/2013/NĐ-CP của  Chính phủ ban hành ngày 27/06/2013 Quy định chi tiết một số điều và Biện pháp thi hành Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá về kinh doanh thuốc lá;    

Nghị định số 185/2013/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 15/11/2013 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm, và bảo vệ quyền lợi người tiêu dụng;

– Nghị định số 124/2015/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 19/11/2015 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 185/2013/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 15/11/2013 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm, và bảo vệ quyền lợi người tiêu dụng;

II. Quy định của pháp luật đối với trường hợp kinh doanh trái phép các sản phẩm từ thuốc lá

Các tổ chức, cá nhân bán lẻ các sản phẩm từ  thuốc lá đã và đang tiến hành hoạt động kinh doanh bán lẻ, tiêu thụ các sản phẩm thuốc lá nhằm mục đích sinh lợi nhuận. Do vậy, việc bán lẻ thuốc lá tại các cửa hàng của các tổ chức, cá nhân là kinh doanh thuốc lá và đây là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, vì vậy các tổ chức, cá nhân phải tiến hành các thủ tục cấp phép bán lẻ thuốc lá. Việc xử phạt hành vi kinh doanh không có Giấy phép kinh doanh bán lẻ sản phẩm thuốc lá căn cứ theo các quy định pháp luật viện dẫn dưới đây.

Theo quy định tại Điều 19 Khoản 1 Nghị định 67/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

“ Kinh doanh thuốc lá là ngành, nghề kinh doanh có điều kiện. Tổ chức, cá nhân mua bán, chế biến, nhập khẩu nguyên liệu thuốc lá; sản xuất, mua bán, nhập khẩu thuốc lá phải có giấy phép do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.”

III. Mức xử phạt vi phạm hành chính?

Theo quy định tại Điều 42 Nghị định 67/2013/NĐ-CP thì có quy định về các hành vi vi phạm quy định của pháp luật về kinh doanh thuốc lá đó là:

“Sản xuất, mua bán sản phẩm, mua bán nguyên liệu thuốc lá, chế biến nguyên liệu thuốc lá không có giấy phép; đầu tư trồng cây thuốc lá không có giấy chứng nhận đủ điều kiện.”

Như vậy, hành vi bán thuốc lá không có Giấy phép kinh doanh của các tổ chức cá nhân là hành vi vi phạm các quy định của pháp luật về kinh doanh thuốc lá. Theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung Nghị định 124/2015/NĐ-CP

Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

  1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
  2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.
  3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.
  4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh trong thời gian bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ hoạt động hoặc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
  5. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm quy định từ Khoản 1 đến Khoản 4 Điều này trong trường hợp kinh doanh ngành, nghề thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.

 xin giấy phép bán lẻ thuốc

Do vậy, hành vi buôn bán thuốc lá không có Giấy phép kinh doanh của các tổ chức, cá nhân tùy theo tính chất, mức độ vi phạm có thể bị xử phạt theo từng mức phạt vi phạm hành chính được viện dẫn các quy định pháp luật nêu trên. Các tổ chức, cá nhân muốn kinh doanh bán sản phẩm thuốc lá bạn nên đến Phòng Công thương hoặc Phòng Kinh tế để xin Giấy phép bán lẻ thuốc lá.

Trên đây là một số thông tin về việc xử phạt vi phạm hành chính khi kinh doanh mà không có giấy phép bán lẻ thuốc lá. Nếu bạn có bất kỳ khó khăn, thắc mắc về các vấn đề liên quan đến luật pháp hãy nhấc máy và gọi đến cho chúng tôi:

Luật Thành Thái – Điểm tựa pháp lý vững chắc của nhiều khách hàng

 Địa chỉ : Phòng 1105, Tòa 15T, đường Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline  : 0977.184.216

Email: luatthanhthai@gmail.com

Chi nhánh: Luật sư Vinh Quang – Đoàn Luật Sư Thái Nguyên

Địa chỉ: Số 272 – Đường Phan Đình Phùng – Tp Thái Nguyên

Điện thoại: 091.663.2282 – 0934.666.282

Email  : vinhquang.law@gmail.com

Chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn cho bạn 24/24

 

Tin liên quan